MOROGORO KUANDAA SHEREHE ZA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI KITAIFA MWAKA HUU-PROFESA ADALICHAKO


Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu,Kazi,Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu,Profesa Joyce Ndalichako, akizungumza na waandishi wa habari kuhusu siku ya usalamam,Afya Mahali pa Kazi Mazungumzo hayo yalifanyika katika Ofisi za Osha jijini Dodoma leo. Siku ya  Usalama Pahala pa kazi Duniani ilianza Mwaka 1996 nchini Marekani katika Jiji la  New York nchini Marekani  ambapo waathirika wa watu walioumia na kupoteza maisha wakiwa kazini, hukumbukwa maadhimisho hayo yalikuwa yakifanywa  na Chama cha Wafanyakazi Duniani iliopofika mwaka 2001 Shirika la kazi Duniani liliona kuwa ni busara kunbadilisha madhumuni ya siku hiyo na kuita siku ya usalama na Afya Mahali pa kazi Duniani, Waziri ndalichako aliendele kusema  kwa hapa Tanzania siku hiyo ilianza kuadhimishwa kwa mara ya kwanza mwaka 2004 tangu wakati huo imekuwa ikianzimishwa kila mwaka , ambapo mwaka huu maadhimisho hayo yanafanyika kwa mara ya 19. Maadhimisho hayo yamekuwa yakilatibiwa na serikali kupitia taasisi yake ya OSHA kwa kushirikiana na wadau wa utatu ambao ni Shirikisho la vyama vya Wafanyakazi Nchini (TUCTA), Chama cha Waajili Tanzania (ATE), Pamoja na Shirika la kazi Duniani (ILO).

Kwa mwaka huu maadhimisho hayo yanafanka kitaifa mkoani Morogoro  lengu kubwa la kampeni hiyo ni kuendeleza kampeni ya kuhamasisha kuweka mazingira salama sehemu pa kazi ,miongoni mwa wadau kupitia kaulimbiu mbalimbali ambazo hutolewa na Shirika la kazi Duniani ,Kaulimbiu ya Mwaka huu ni  Mazingira  Salama na Afya kazini ni kanuni ya Afya msingi mahali pa kazi

Kaulimbiu hiyo inatokana na Azimio la Wanachama wa Shirika la Kazi Duniani (ILO), katika kikao cha Juni 2022 kilichofanyika Gineva Uswizi na kuamua swala la usalama  na Afya mahali pa kazi liwe mojawapo ya kanuni na haki tano za msingi kwa Wafankazi mahali pa kazi. Kanuni na haki nyingine za Msingi kwa wafanyakazi ni uhuru wa kujumuika na haki ya majadiliano kazini . kukomesha aina zote za kazi za kulazimishwa. kukomesha ajira za watoto,a kuondolewa kwa ubaguzi katika swala la ajira na kazi.

Waziri Ndalichako alisema kwamba ,takwimu za Kidunia zilizotolewa na Shilaka la kazi Duniani (ILO) zinaonyesha zaidi ya mwaka 2022  watu milioni  mbili na laki tisa (2.9) hupoteza maisha kutokana na ajali na magonjwa yatokanayo na kazi.

Pia zaidi ya wafanyakazi milioni 402 huumia wakiwa kazini na kusababisha kushindwa kutekeleza majukumu yao yakiwemo ya kifamilia  na kuwa kwenye matibabu hadi wanapopona

Mkurugenzi wa Wakala Wa Usalama Na Afya Mahali Pa  Kazi ( OSHA),  Khadija Mwenda, akizungumza katika hafla hiyo leo ofisini kwake, kuhusu maadhimisho hayo yanayotalajiwa kufanyika mkoani Morogoro kesho, Mkurugenzi  alibainisha kwamba katika eneo ambalo ajali nyingi zinalipotiwa kutokea ni katika seckta ya  uzalishaji ambako wameajiliwa vijana wengi huku wengine wakiwa hawana ujuzi wa kutosha katika nafasi wanazofanyia kazi"Ukweli kwamba eneo la uzalishaji lina matukio mengi sana ya ajali hiyo ni kutokana na vijana wengikujiajili ama kuajiliwa  huku wengi wakifanya kazi bila kuwa na taaluma kwani wengi wa wajili huangalia nguvu za anayemhitaji kumtumia.

Baadhi ya Maofisa wa OSHA wakiwa katika hafla hiyo

Rais wa Shirikisho la Vyama vya wafanyakazi nchini (TUCTA) Nyamhokya akisikiliza kwa makini maswali ya wanahabari

Wanahabari wakimsikiliza Waziri




Waziri Ndalichako, akibadilishana mawazo na mwenyeji wake  pamoja na Nyamhokya



Mwakilishi wa Chama cha Waajili nchini (ATE) akizungumza
Mwakilishi kutoka Shirika la Kazi Duniani (ILO), akizungumza na wanahabari


Waziri akipiga  picha na maofisa kutoka Taasisi zinazohusiana na wafanyakazi Duniani




 

Comments

Popular posts from this blog

AJIRA MPYA 41,500 SERIKALINI ZATANGAZWA KATIBU MKUU UTUMISHI JUMA MKOMI

Je, wajua kwamba Australia ni bara, nchi na kisiwa?

WALIOPITA KURA ZA MAONI CCM HAWA HAPA